Advanced Search

ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic TC-20S อาการเปิดไม่ติดไฟ b+ไม่มี มีเสึยงดังจี๊ด ๆ (เอาตัวเสียมาฝาก)  (อ่าน 161 ครั้ง)

มีนาคม 24, 2015, 05:57:50 PM
อ่าน 161 ครั้ง

ออฟไลน์ อาร์ท บ้านโชค

• สมาชิก VIP3

• 422

• พลังน้ำใจ 35

รุ่นนี้แท่น MX-3 อาการเปิดไม่ติด แต่มีเสึยงจี๊ด ๆ ที่หม้อแปลงสวิทชิ่ง วัดไฟ b+ ไม่มีเลย คิดว่าไม่ฮอร์ ก็ fbt ละ แต่ลอยฮอร์ + FBT แล้วถ่วงหลอดก็ยังเหมือนเดิม ขอรวบรัดสั้น ๆ นะครับ
     ตัวเสียคือ D835 เป็นซีเนอร์ 56v.ช็อตครับ วัดขึ้นสุดทั้งสองข้าง เปลี่ยนใหม่ แต่ท่านว่าจะให้ดีต้องจัดทั้งชุด ผมเลยเปลี่ยน D835 , C805(47/35v.) และ C825(47/50v.) แล้วยัำปริ๊นท๋ทุกจุด ล้าง ตอนนี้ลองเครื่องรอส่ง แต่....
   ผมรบกวนพี่อาจารย์ช่วยแนบวงจรให้ทีครับ ผมอยากทรายว่าซีเนอร์ตัวนี้คุมไฟที่จ่ายกับวงจรไหน ผมเรียนมาน้อยครับ และ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ช่างรุ่นใหม่ ๆ อย่างผม บอกแต่ตัวเสียคงไม่ได้อะไรเท่าไหร่ นอกจากความจำเฉพาะเครื่อง /รุ่น เท่านั้น...ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
  หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ช่างบ้างไม่มากก็น้อยครับผม
มีรูปมาให้ดูด้วยครับ
..อาร์ท..

..อาร์ท.. ( บ้านโชค ต.โชคนาสาม อ.ปราสาท จ.สุรินทร์)
The following users thanked this post: ต๋อง

มีนาคม 24, 2015, 06:06:29 PM
ตอบกลับ #1

ออฟไลน์ อาร์ท บ้านโชค

• สมาชิก VIP3

• 422

• พลังน้ำใจ 35

นี่ครับเจ้าตัวปัญหา..
..อาร์ท.. ( บ้านโชค ต.โชคนาสาม อ.ปราสาท จ.สุรินทร์)
The following users thanked this post: ต๋อง

มีนาคม 24, 2015, 06:10:06 PM
ตอบกลับ #2

ออฟไลน์ ต๋อง

• Admin

• ก็แค่อยากแบ่งปัน แด่เพื่อนสมาชิก

• 1682

• พลังน้ำใจ 151

• http://www.tongelectronic.com
ช่างต๋อง ภูมิลำเนา จ.ศรีสะเกษ อ.ศิลาลาด
visitors can't see pics , please register or login
ต๋องอิเล็กทรอนิคส์ รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ทีวีสี แอลชีดี แอลอีดี เครื่องเสียง ตู้เย็น เครื่องซักผ้า รับติดตั้งจานดาวเทียม ไมโครเวฟ หม้อหุ้งข้าว พัดลม เตารีด ต.ในคลองบางปลากด อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ 10290  087-9344176        นาย ไพศาล นาห่อม ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนสุขสวัสดิ์ 53
เลขบัญชี  389-1-48498-2
The following users thanked this post: อาร์ท บ้านโชค

มีนาคม 24, 2015, 10:19:01 PM
ตอบกลับ #3

ออฟไลน์ Pilot

• สมาชิก VIP2

• 59

• พลังน้ำใจ 14

มี Pana MX-3 เข้ามาพอดี  อาการเดียวกันเป๊ะเลยท่านอาร์ท  เจอตัว D835 บนบอร์ดก่อนเจอในวงจร  เจ้าซีเนอร์ตัวนี้ทำหน้าที่ป้องกันแรงดันกระชากเกิน 30 V สำหรับตัวควบคุม Band Switch ของจูนเนอร์ครับ  เมื่อแรงดันเกินตัวมันก็จะลัดวงจรทำให้โหลดช๊อต  การทำงานของภาคจ่ายไฟซึ่งใช้หลักการ Blocking Oscillator ความถี่จะต่ำลง ไฟก็จะไม่ออก
นิวัฒน์ สุขะพัฒน์
ที่อยู่ 277 ม.2  ต.หาดเจ้าสำราญ อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76100
The following users thanked this post: ต๋อง, อาร์ท บ้านโชค